Thuốc Para-OPC 80mg

0
15
Para-OPC 80mg

AzThuoc.com chia sẻ bài viết về: Thuốc Para-OPC 80mg công dụng, tác dụng phụ – liều lượng, Thuốc Para-OPC 80mg điều trị bệnh gì. BÌNH LUẬN cuối bài để biết: Mua bán Thuốc Para-OPC 80mg ở đâu? giá bao nhiêu? Vui lòng tham khảo các chi tiết dưới đây.

Para-OPC 80mg

Para-OPC 80mg
Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt, Nhóm chống viêm không Steroid, Thuốc điều trị Gút và các bệnh xương khớp
Dạng bào chế:Thuốc bột sủi bọt
Đóng gói:Hộp 12 gói bột sủi bọt

Thành phần:

Paracetamol
Hàm lượng:
80mg
SĐK:VD-2122-06
Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Dược phẩm OPC – VIỆT NAM
Nhà đăng ký:
Nhà phân phối:

Chỉ định:

Điều trị các triệu chứng sốt, đau nhức như : nhức đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau do vận động.

Liều lượng – Cách dùng

Dạng bào chế này dùng cho trẻ em cân nặng từ 5 – 16kg (khoảng 2 tháng đến 5 tuổi).
Liều Paracetamol hàng ngày tính theo cân nặng của trẻ, tuổi của trẻ chỉ để tham khảo hướng dẫn.
Nếu không biết cân nặng của trẻ, cần phải cân trẻ để tính liều lượng thích hợp nhất.
Liều dùng Paracetamol hàng ngày được khuyến cáo là khoảng 60mg/ kg/ ngày, chia làm 4 – 6 lần dùng (khoảng 15mg/ kg trong 6 giờ hoặc 10mg/ kg trong 4 giờ).
Liều thường dùng là:
Trẻ cân nặng từ 5 – 6kg (khoảng từ 2 đến 4 tháng tuổi): mỗi lần dùng 1 gói 80mg, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 4 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 7 – 8kg (khoảng từ 3 đến 9 tháng tuổi): mỗi lần dùng 1 gói 80mg, nếu cần nhắc lại sau 4 giờ, không quá 6 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 9 – 12kg (khoảng từ 9 đến 24 tháng tuổi): mỗi lần dùng 2 gói 80mg, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 8 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 13 – 16kg (khoảng từ 2 đến 5 tuổi): mỗi lần dùng 2 gói 80mg, nếu cần nhắc lại sau 4 giờ, không quá 12 gói trong một ngày.
 
Cách dùng:
Đổ gói thuốc vào cốc, sau đó thêm một ít đồ uống như: nước, sữa, nước hoa quả. Uống ngay sau khi thuốc đã tan hoàn hoàn.
Quá liều & xử trí
Biểu hiện:
 Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra 2 – 3 giờ sau khi dùng liều độc của thuốc. Methemoglobin máu gây xanh tím da, niêm mạc, móng tay. Ban đầu có thể kích thích nhẹ hệ thần kinh trung ương, kích động và mê sảng.Tiếp theo có thể ức chế hệ thần kinh trung ương: sững sờ, hạ thân nhiệt, mạch nông, thở nhanh, huyết áp thấp, suy tuần hoàn.
Điều trị: 
Rửa dạ dày, tốt nhất trong vòng  4 giờ sau khi uống. N-acetylcystein có tác dụng giải độc khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch, hiệu quả hơn khi dùng thuốc trong vòng 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi uống, sử dụng dung dịch  N-acetylcystein  5% (uống trong vòng 1 giờ sau khi pha), liều đầu tiên là 140mg/kg cân nặng, sau đó thêm 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg cân nặng cứ 4 giờ 1 lần.
 

Chống chỉ định:

– Mẫn cảm với thuốc và suy tế bào gan.

– Người thiếu máu nhiều lần, có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan. Người thiếu hụt men G6PD.

Tương tác thuốc:

Không dùng paracetamol đồng thời với phenothiazin, các thuốc chống co giật.

Tác dụng phụ:

Ban da, dị ứng, buồn nôn, một số ít trường hợp paracetamol gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu; độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Chú ý đề phòng:

Nếu triệu chứng đau dai dẳng quá 5 ngày, hoặc còn sốt quá 3 ngày, hoặc thuốc chưa đủ hiệu quả, hoặc thấy xuất hiện các triệu chứng khác. Khi có các biểu hiện trên không tiếp tục điều trị mà phải hỏi ý kiến Bác sĩ của bạn.

Trong trường hợp bị bệnh gan nặng hay bệnh thận nặng phải hỏi ý kiến Bác sĩ trước khi dùng Paracetamol.

Trường hợp ăn kiêng muối hay ăn nhạt (giảm muối) cần nhớ trong mỗi gói có chứa 60mg Natri để tính vào khẩu phần ăn hàng ngày.

Thận trọng với bệnh nhân bị phenylceton – niệu, người bệnh có thiếu máu từ trước.

Phải báo cho Bác sĩ biết khi dùng quá liều hoặc nhỡ cho liều uống quá cao.

Không dùng phối hợp với các thuốc khác có chứa paracetamol để tránh vượt quá liều dùng hàng ngày được chỉ định (xem phần liều dùng).
Lưu ý: Dùng thuốc theo chỉ định của Bác sĩ

Nguồn tham khảo drugs.com, medicines.org.uk, webmd.com và azthuoc.com tổng hợp.

Nội dung của AZThuoc.com chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Para-OPC 80mg và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. Chúng tôi miễn trừ trách nhiệm y tế nếu bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc mà không tuân theo chỉ định của bác sĩ.

Cần tư vấn thêm về Thuốc Para-OPC 80mg bình luận cuối bài viết.

Previous articleThuốc Nidal Fort
Next articleThuốc Para-OPC 325mg
Dược Sĩ TS Lucy Hoa là người đã có rất nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Dược lâm sàng. Tiến sĩ Lucy Hoa nguyên là Giảng viên bộ môn Dược lâm sàng tại Đại học Dược Hà Nội. Hiện tại, Tiến sĩ Lucy Hoa là Phó Tổng Giám đốc tại AZThuoc. Tiến sĩ Lucy Hoa tốt nghiệp Dược sĩ cao cấp tại Đại học Dược Hà Nội; bảo vệ thành công luận văn thạc sĩ tại Đại học Dược Hà Nội và Thạc sĩ Dược lâm sàng tại Đại học Tổng hợp Nam Úc. Năm 2011, Tiến sĩ Lucy Hoa đã bảo vệ thành công luận án Tiến sĩ Dược lâm sàng tại Đại học Dược Hà Nội. AZ thuốc trang thông tin thuốc và sức khỏe uy tín, Tổng hợp thông tin các dòng thuốc từ A – Z. Chúng tôi là một đội ngũ Dược sĩ, chuyên gia tư vấn sức khỏe, Đã có nhiều năm kinh nghiệm về y dược.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here