Thuốc pms-Cobifen

0
84
pms-Cobifen
p>AzThuoc.com chia sẻ bài viết về: Thuốc pms-Cobifen công dụng, tác dụng phụ – liều lượng, Thuốc pms-Cobifen điều trị bệnh gì. BÌNH LUẬN cuối bài để biết: Mua bán Thuốc pms-Cobifen ở đâu? giá bao nhiêu? Vui lòng tham khảo các chi tiết dưới đây.

pms-Cobifen

pms-Cobifen
Nhóm thuốc: Khoáng chất và Vitamin
Dạng bào chế: Thuốc cốm pha hỗn dịch uống
Đóng gói: Hộp 25 gói

Thành phần:

paracetamol 200 mg, acid ascorbic 200mg
SĐK:VD-10242-10
Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Dược phẩm IMEXPHARM – VIỆT NAM
Nhà đăng ký:
Nhà phân phối: azthuoc

Chỉ định:

Điều trị các triệu chứng đau nhức hoặc sốt trong các trường hợp:
– Cảm lạnh, cảm cúm, đau đầu, đau cơ – xương, bong gân, đau khớp.  
– Nhiễm khuẩn đường hô hấp trên: đau tai, đau họng, viêm mũi xoang do nhiễm khuẩn hay do thời tiết. 
– Sau phẫu thuật cắt amiđan, nhổ răng, mọc răng, nhức răng.

Liều lượng – Cách dùng

Hòa tan thuốc vào lượng nước (thích hợp cho bé) đến khi sủi hết bọt. 

Cách mỗi 6 giờ uống một lần, không quá 5 lần/ngày.
Liều uống: trung bình từ 10 – 15 mg ( tính theo paracetamol) /kg thể trọng/lần. 
Tổng liều tối đa không quá 60 mg/kg thể trọng/24 giờ.
 Hoặc chia liều như sau: 
 + Trẻ em từ 2 đến 3 tuổi: uống 1 gói/lần.
+ Trẻ em từ 5 – 7 tuổi: uống 2 gói/lần. 
 + Trẻ em từ 10 – 12 tuổi: uống 3 gói/lần. 
 Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.

Chống chỉ định:

Quá mẫn với paracetamol. Các trường hợp: thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase; suy chức năng gan, có tiền sử sỏi thận, loạn chuyển hóa oxalat, bệnh thalassemia.

Tương tác thuốc:

– Dùng chung với thuốc kháng đông (warfarin) làm tăng nhẹ tác dụng của thuốc kháng đông.

– Vitamin C là một tác nhân khử mạnh, do đó trong các xét nghiệm cận lâm sàng, vitamin C có thể ảnh hưởng đến các test sinh học (như định lượng creatinin và glucose trong huyết, nước tiểu).

Tác dụng phụ:

– Hiếm gặp phản ứng dị ứng. Có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

– Vitamin C thường dung nạp tốt. Liều cao có thể gây tiêu chảy, rối loạn tiêu hóa khác và triệu chứng tan huyết ở người thiếu G6PD.

– Thừa vitamin C có thể gây uric niệu, tích tụ oxalat ở thận.

– Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Chú ý đề phòng:

Suy thận nặng. Dùng vitamin C vào buổi tối và liều cao có thể gây khó ngủ.
Lưu ý: Dùng thuốc theo chỉ định của Bác sĩ

Nguồn tham khảo drugs.com, medicines.org.uk, webmd.com và azthuoc.com tổng hợp.

Nội dung của AZThuoc.com chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc pms-Cobifen và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. Chúng tôi miễn trừ trách nhiệm y tế nếu bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc mà không tuân theo chỉ định của bác sĩ.

Cần tư vấn thêm về Thuốc pms-Cobifen bình luận cuối bài viết.

Nguồn tham khảo uy tín

Thuốc pms-Cobifen cập nhật ngày 04/12/2020: https://drugbank.vn/thuoc/pms-Mexcold-200&VD-10249-10

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here